Dịch Vụ Xử Lý Sự Cố Cáp Quang Khu Vực Hà Nội Và Miền Bắc Năm 2022

Liên hệ

Oct1-X1-Dn2 Cầu Dậu,Khu Đô Thị Bắc Linh Đàm, Đại Kim, Hoàng Mai






Viễn thông Thành Công xử lí sự cố suy hao cáp quang cho hệ thống đường cáp quang cấp cho văn phòng của Ngân hàng VPBank. Địa điểm thi công tại toàn nhà Vietel – Khu công nghệ cao Láng – Hòa Lạc. 












toa-nha-viettel-hoa-lac











Trước hết, ta cần tìm hiểu nguyên nhân dẫn đến suy hao cáp quang.














I. NGUYÊN NHÂN DẪN ĐẾN SUY HAO CÁP QUANG














1. QUÁ TRÌNH HẤP THỤ

Quá trình hấp thụ công suất quang gây ra suy hao quang gồm 2 loại chính. Suy hao do hấp thụ thuần tương ứng với sự hấp thụ của thủy tinh tinh khiết (vật liệu chế tạo sợi), còn suy hao do hấp thụ ngoài gây ra do các tạp chất bên trong thủy tinh.

2. SỢI BỊ UỐN CONG.

Sợi quang uốn cong cũng là 1 nguyên nhân dẫn đến suy hao quang.  Có hai kiểu suy hao do uốn cong trong sợi quang: do uốn cong vĩ mô hay uốn cong lớn có bán kính uốn cong lớn so với đường kính sợi, và do các uốn cong vi mô hay vi uốn cong thường liên quan đến quá trình sản xuất cáp.

suy-hao-cap-quang-8

3. QUÁ TRÌNH TÁN XẠ.

Do sợi quang được làm từ vật liệu sợi thủy tinh và thủy tinh gây ra sự tán xạ ánh sáng làm suy hao sợi quang.

4. SUY HAO CÁP QUANG DO TẠP CHẤT.

















II. TIÊU CHUẨN QUỐC GIA VỀ SUY HAO CÁP QUANG













Vào ngày 1/7/2007, Chính Phủ ban hành Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật. Quy định TCVN 8665:2011 chuyển đổi từ TCN 68-160:1996 thành Tiêu chuẩn Quốc gia theo quy định tại khoản 1 Điều 69 của Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật và điểm a khoản 1 Điều 6 Nghị định số 127/2007/NĐ-CP.

TCVN 8665:2011 được xây dựng trên cơ sở Khuyến nghị G.651.1 (07/2007), G.652 (11/2009), G.653 (07/2010), G.655 (11/2009) của Liên minh Viễn thông Thế giới ITU-T.














CÁC THÔNG SỐ TIÊU CHUẨN ĐỂ ĐÁNH GIÁ 1 TUYẾN CÁP QUANG














  • Quỹ công suất toàn tuyến (Switch to Switch): 28dBm
  • Suy hao toàn tuyến: yêu cầu <28dBm (khuyến cáo nên <25dBm, 3dBm dự phòng công suất suy giảm theo thời gian.
  • Mức phát của OLT là +3dBm +-2













SUY HAO CHO PHÉP: CÁP QUANG, MỐI HÀN, ĐẦU NỐI CONNECTOR:













Về lý thuyết:

  • Suy hao cáp quang cho phép ở bước sóng 850nm: 3.5dBm/km (Cáp quang MM)
  • Suy hao cáp quang cho phép ở bước sóng 1300nm: 1.0dBm/km (Cáp quang MM)
  • Suy hao cáp quang cho phép ở bước sóng 1310nm: 0.35dBm/km (Cáp quang SM)
  • Suy hao cáp quang cho phép ở bước sóng 1550nm: 0.22dBm/km (Cáp quang SM)
  • Suy hao mối hàn cáp quang <0.1dBm (Thực tế suy hao < 0.05dBm)
  • Các suy hao do đầu nối connector: <0.5dBm (Đối với loại đầu nối SC/APC suy hao là 0.35dBm)





III. HIỆN TRẠNG VÀ GIẢI PHÁP CHO HỆ THỐNG BỊ SUY HAO CÁP QUANG





Để xác định chính xác nguyên nhân dẫn đến tình trạng suy hao cáp quang đang xảy ra, kỹ thuật viên của Viễn thông Thành Công sử dụng máy đo OTDR Joinwit JW3302F để kiểm tra mức độ suy hao và công suất của hệ thống.















Mức suy hao đo được ở ODF vượt quá tiêu chuẩn cho phép ( đã đề cập ở trên). Hệ thống sử dụng dây nhảy quang Singlemode với độ dài tối thiểu là 40m.

Sau đó kỹ thuật viên tiến hành đo suy hao bỏ qua dây nhảy thì thấy mức suy hao trong sợi quang nhỏ hơn khi đo thông qua dây nhảy quang.














Dây nhảy quang có chiều dài tối thiểu 40m.












Giải pháp : Thay thế dây nhảy quang mới.












Sau đó, kỹ thuật viên tiến hành đo công suất của hệ thống, phát hiện công suất qua converter không đạt tiêu chuẩn cho phép, có hiện tượng treo converter.

Sau khi thay thế converter bằng  converter 3onedata, sau đó đo lại công suất thì thấy mức công suất đo được đã đạt tiêu chuẩn cho phép ( đã nêu ở trên ).












suy-hao-cap-quang-5



Giải pháp : Thay thế converter quang mới.












Quý khách có nhu cầu về đo kiểm cáp quang : đo suy hao, đo công suất,… vui lòng liên hệ Hotline : 0982.315.512 để được tư vấn và báo giá trực tiếp!






Bình luận

HẾT HẠN

0976 060 110
Mã số : 16517997
Địa điểm : Toàn quốc
Hình thức : Cho thuê
Tình trạng : Hàng mới
Hết hạn : 24/02/2022
Loại tin :

Thường

Để mua hàng an toàn trên Rao vặt, quý khách vui lòng không thực hiện thanh toán trước cho người đăng tin!

Gợi ý cho bạn