Gian hàng bánRao vặtTư vấnHỗ trợThêm
  Bí quyết bán hàng Online  Thông báo  Đăng ký  Đăng nhập

Gắn baga mui có phạm luật không?

Trần Nam30/06/2009 - 17:07

Lượt xem 707
Mình có xe Isuzu-Hilander muốn gắn thêm baga mui cho đẹp (không chở hàng). Xin anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giùm có vi phạm luật giao thông đường bộ không vậy? Xin cảm ơn các anh chị.
  • Cũ nhất
  • Mới nhất
  • Có ích nhất

lovelylovely

30/06/2009 - 17:09
Chào bạn: Theo Điều 55 Luật Giao thông đường bộ, thì quy định khá chung chung là "Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt." Nếu theo quy định này thì bạn không được lắp thêm.

Tuy nhiên, khi cụ thể hóa về xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì Điều 28, khoản 2, điểm b) của Nghị định 146/2007/NĐ-CP lại quy định "Phạt tiền từ 500.000 đồng đến...
Chào bạn: Theo Điều 55 Luật Giao thông đường bộ, thì quy định khá chung chung là "Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt." Nếu theo quy định này thì bạn không được lắp thêm.

Tuy nhiên, khi cụ thể hóa về xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì Điều 28, khoản 2, điểm b) của Nghị định 146/2007/NĐ-CP lại quy định "Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Xếp hàng trên nóc thùng xe; xếp hàng vượt quá bề rộng thùng xe; xếp hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe".

Như vậy, theo quy định này thì bạn chỉ có thể lắp thêm (không bị xử phạt) nhưng nếu chở hàng thì sẽ bị xử phạt. Thân ái.
Đọc thêm

Vui lòng đăng nhập ID VATGIA để gửi trả lời của bạn