Ứng dụng   Thông báo   Hỗ trợ   Đăng ký   Đăng nhập
Đăng Rao vặt

Yêu cầu chồng cùng nuôi con mới 1 tuổi

Giá sản phẩm :
Thỏa thuận
  • Mã số : 14028459
  • Nơi đăng : Hà Nội
  • Hình thức : Cung cấp
  • Tình trạng : Hàng mới 100%
  • Ngày đăng : 27/11/2016 - 22:06
  • Hết hạn : 18/09/2018 - 23:59
  • Lượt xem : 74
Địa chỉ : Hà Noi, Hoàn Kiếm, Hà Nội, Việt Nam

Liên hệ người đăng: Công ty Luật Newvision Tên tài khoản: phapluatvietnam

0/5

(Thái độ phục vụ khách hàng)

0/5

(Tin chính xác như mô tả)

Chat với người đăng
Liên hệ người đăng
Gửi Email
Báo tin không hợp lệ
Để mua hàng an toàn trên Rao Vặt: Không trả tiền trước khi nhận hàng. Kiểm tra hàng cẩn thận, đặc biệt với hàng đắt tiền.

DANH SÁCH ĐÁNH GIÁ (0)

Chưa có người dùng nào đánh giá tin rao vặt này. Hãy là người đầu tiên đánh giá tin rao vặt này. Click để đánh giá

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư!

Em gái họ em sinh năm 1995, năm 2013 thì lấy chồng, người chồng sinh năm 1994. Nghe nói là người chồng chưa đủ tuổi kết hôn nên chưa đăng ký kết hôn. Gia đình 2 bên thì đã tổ chức đám cưới, rồi 2 người có một đứa con thì người chồng đi học nghề ở ngoài tỉnh.

Nay người chồng về và nói không lấy vợ này nữa mà cũng không có lý do, ở địa phương đã hòa giải nhưng vẫn nhất quyết là không lấy. Người vợ thì vẫn lấy. Giờ 2 người có một đứa con vừa tròn 1 tuổi. Về quyền chăm sóc nuôi dưỡng con, không biết pháp luật can thiệp được việc này không?

Giờ bên gia đình vợ kinh tế khó khăn, nuôi con rất khó chỉ mong là bên gia đình chồng cùng nuôi dưỡng, nhưng không biết làm sao để yêu cầu bên chồng cùng nuôi dưỡng.

Rất mong Luật sư hướng dẫn dùm em với. Em xin cảm ơn quý Luật sư nhiều.

yeu-cau-nguoi-chong-cung-nuoi-con-1-tuoi

Luật sư tư vấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Công ty luật Newvision chúng tôi. Đại diện Công ty Luật sư Hồ Thị Thu Hằng sẽ giúp bạn giải đáp những thắc mắc như sau:

Trường hợp của em họ bạn chưa đăng ký kết hôn nên về mặt pháp lý chưa được công nhận là vợ chồng. Tuy nhiên giữa hai bạn đã có con chung, việc xác định con chung được pháp luật quy định như sau:

Điều 88 – Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về xác định cha, mẹ:

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

  1. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”

Vậy trong trường hợp này, em họ của bạn có thể đi giám định AND để xác định cha của đứa bé và yêu cầu Tòa án xác định nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng của cha đối với con.

Về nghĩa vụ cấp dưỡng, nuôi dưỡng của cha mẹ đối với con cái được Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định:

Khoản 2 Điều 68 nêu rõ: Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình.

Khoản 2 Điều 69 quy định về nghĩa vụ và quyền của cha mẹ: Trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Khoản 1 Điều 71 quy định: Cha, mẹ có quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản riêng để tự nuôi mình.

Điều 110 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con: Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

Vì vậy, trong trường hợp cha đứa bé không đồng ý đăng ký kết hôn và thừa nhận đứa bé thì em họ bạn vẫn có quyền xác định cha cho đứa bé và yêu cầu thực hiện nuôi dưỡng, cấp dưỡng đối với con cho đến khi con đủ 18 tuổi./

ảnh đại diện luật sư tuấn

HÃY LIÊN HỆ NGAY VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc bạn có thể gửi nội dung đăng ký tư vấn miễn phí theo biểu mẫu dưới đây-Chúng tôi sẽ liên lạc lại ngay!

Bạn phải Đăng nhập trước khi gửi bình luận. Trong trường hợp bạn quên mật khẩu, hãy Click vào đây.
Tin rao vặt liên quan Xem thêm
Hỏi đáp liên quan

Sản phẩm đã xem

Tin siêu vip

Đăng tin siêu vip
Soạn VIP S14028459 gửi 8710 (15.000VNĐ/ 1 tin) để đăng
Siêu Vip (trên cùng) trong 16h
Soạn VIP 14028459 gửi 8710 (15.000VNĐ/ 1 tin) để đăng
Vip trong 48h
Một rao vặt có thể đăng được SIÊU VIP Và VIP cùng 1 lúc. Khi nhắn nhiều tin, mỗi tin cần cách nhau 3 phút, 1 số điện thoại chỉ được nhắn tối đa 10 tin/ngày. Chưa chấp nhận tin nhắn từ Beeline

Tin Vip

Đăng tin vip Xem thêm
  • Hot nhất
  • Giảm giá
  • Top tuần